

UTANGULIZI

Idara ya Huduma za Afya na Kiasi katika South Nyanza Conference, tuko mstari wa mbele kuhakikisha utume wa kanisa la waadventista wa sabato unasimamiwa kwa kutoa maelekezo, mbinu na njia bora za kuhakikisha vilele vya afya bora vinafikiwa. Kwa kuongozwa na biblia, roho ya unabii na mafundisho ya afya yaliyothibitishwa kitaalam, idara hii imefikisha ujumbe huu kwa kanisa na jamii kwa ujumla na kusaidia mwanadamu ambaye angeangamia kwa kutokujua ukweli wa maandiko na kubadili mtindo wake wa maisha.

Kabla ya jimbo la South Nyanza kugawanywa kwa kuzaa jimbo la NGBF, idara ya huduma za afya na kiasi imehusika kusimamia maeneo ya mikoa ya Geita, Shinyanga, Simiyu na Mwanza. Tumekuwa na Zahanati ya Kasamwa, Bupandagila na hospitali ya SDA Pasiansi bila kusahau hospitali ambayo bado iko katika kuendelea kujengwa katika mkoa wa Geita iitwayo Magogo Hospital. Hivyo taarifa hii itagusa maeneo zaidi ya jimbo letu la SNC. Kwa sasa katika konferensi yetu tuna zahanati ya Bupandagila SDA na hospitali moja ijulikanayo kama SDA Pasiansi Hospital iliyopandishwa hadhi mwezi Machi mwaka 2020 kutoka kituo cha afya kuwa hospitali ngazi ya mkoa.

Taarifa hii imegawanyika katika maeneo yafuatayo;

- A. Maendeleo katika huduma za tiba.
- B. Uinjilisti.
- C. Mfanikio katika huduma ya Afya na Kiasi.
- D. Mahusiano ya kijamii, kitaifa na kimataifa
- E. Mipango kufikia njozi 2025+

MAENDELEO KATIKA HUDUMA ZA TIBA.

Katika eneo hili tunaangalia zaidi katika maendeleo ya vituo vyote vinavyomilikiwa na kanisa katika SNC. Kwa muda wote tangu mwaka 2016, idara ya huduma za afya imehakikisha kuwa kuna kuwa na maendeleo chanya katika vituo vyote vya afya vilivyo chini ya jimbo la South nyanza Conference. Katika upande wa tiba tumehakikisha kuwa vituo vyote vinapanda hadhi katika miundombinu na pia katika rasilimali watu na taaluma kwa ujumla. Afya kama mkono wa kuume wa injili unathibitika zaidi pale ambapo kila mwanataaluma wa afya aliposhirikishwa katika huduma hii katika kanisa mahalia au pale mgonjwa anapopatiwa huduma katika vituo vyetu vya afya.

- Hapo awali zahanati ya Kasamwa ilikuwa ikitegemea kituo cha afya cha SDA Pasiansi kwa kila jambo, hivyo kuletea zahanati hiyo kushindwa kusimamia malengo kwa sababu ya kuwa tegemezi. Mnamo mwaka 2017 mwanzoni, mpango wa makusudi wa kuifanya Zahanati ya Kasamwa kujitegemea ulifanikiwa, kwa kuwa na uongozi wa kituo husika na kufanya maamuzi yao wenyewe kwa kujitegemea.
- Sambamba na hilo ili kuhakikisha zahanati inakuwa na taswila mpya ukarabari wa majengo ulifanyika ili kuleta taswira nzuri kwa wagonjwa wanaopata huduma katika zahanati hiyo. Vilevile gari zuri la wagonjwa limenunuliwa kwa ajili kusafirisha wagonjwa pale dharula zinapojitokeza. Katika mwezi January 2019, zahanati ya Kasamwa ilianza ujenzi wa majengo mapya mengine ili kuelekea katika hatua za upandishwaji hadhi kuwa kituo cha afya. Katika kufanikiwa kutenga zahanati hii, kumekuwa na mchango mkubwa sana katika kupandisha hadhi utengwaji wa field ya Geita Ukanda wa Dhahabu.

- Mkoa wa Geita ni miongoni mwa mikoa inayokuwa kwa haraka kwa sababu ya shughuli za kiuchumi zinazofanyika katika mkoa huo. Kwa kutambua hitaji hilo na ongezeko la wakazi mkoani Geita, ikagundulika kuwa bado tunapaswa kuunyoosha mkono wa kuume kwa kuanzisha ujenzi wa hospitali. Kwa kushirikiana na serikali chini ya uongozi wa mkuu wa mkoa wa Geita kipindi hicho Mhe. Mhandisi. Robert Gabriel Luhumbi, kuamua kujenga majengo ya hospitali katika eneo la Magogo ambayo bado iko katika hatua za kumalizia ujenzi huo hadi sasa.
- SDA Pasiansi Hospital inavyojulikana sasa, ilikuwa ni kituo cha afya tangu mwaka 2006. Mpaka mwaka 2016 kulikuwa kunatumika majengo madogo ya awali kwa kutoa huduma kwa wagonjwa waliofika hapo kituoni. Jengo linalotumika sasa kwa shughuli za hospitali, lilikuwa limejengwa lakini bado lilikuwa halijamalizika. Hatua za kuanza kukamilisha jengo la hospitali zilianza kwa uharaka ili kupanua huduma na kupandisha hadhi toka kituo cha afya kuwa hospitali. Maeneo yaliyofanyiwa kazi katika kukamilisha jengo ni pamoja na kuweka madirisha yote ya nje, kukamilisha chumba cha upasuaji, kuweka miundombinu ya umeme, mtandao na maji.
- Katika kukamilisha baadhi ya maeneo ya jengo la hospitali, kumewezesha upanuzi wa huduma hadi huduma za kibingwa ambazo zimekuwa ni msaada mkubwa sana kwa wakazi wengi wa kanda ya ziwa. Kwa kupanuka kwa huduma zetu kumetupatia uwezo wa kupandishwa hadhi na kuwa hospitali ngazi ya wilaya. Kwa kugundua kuwa hospitali yetu iko katika eneo la ushindani wa huduma, tumefanya maboresho zaidi katika kuhakikisha kuna gari la wagonjwa (Ambulance) pia kuwepo umeme wa uhakika kwa kununua jenereta yenye uwezo wa kuendesha shughuli zote za hospitali.

- Ujenzi wa hospitali katika gorofa ya chini na ya kwanza zimekamilika kwa 100% na ziko katika matumizi. Gorofa ya pili imekamilika kwa 90%, ya tatu kwa asilimia 60% ya nne kwa asilimia 50% na ya tano bado haijaanza kufanyiwa finishing. Na sasa tumeanza kupokea wataalamu mbalimbali kutoka nchi za Ulaya ambao wamevutiwa sana na hospitali yetu. Hii inafungua milango kuitambulisha hospitali yetu katika mataifa ya nchi zilizoendelea. Vilevile huduma za macho, meno, mionzi na upasuaji maalum zinaendelea tangu hospitali yetu kuwa na hadhi ya ngazi ya wilaya.



UINJILISTI

Lengo kuu la kuwepo huduma za afya ni kuhakikisha utume wetu tulioitiwa unafanikiwa kwa viwango vikubwa. Kama sehemu ya mkono wa kuume wa injili tumefanikiwa kuwa sehemu ya uongoaji wa roho kupitia huduma zetu katika jamii ya wakazi wa dunia.

- Mnano mwaka 2017, timu ya wataalamu wa afya kutoka katika Conference yetu, kwa kushirikiana na timu ya wataalam wa afya toka Korea ya kusini tulifanya mahubiri ya wiki mbili katika eneo la Minjingu mkoani Manyara. Kwa habari zinazotolewa na waadventist wenyeji wa umasaini ni kwamba, inaweza kuchukua miaka mitano ya injili ili kuweza kubatiza mmasai mmoja. Lakini kwa neema ya Mungu, watu 25 walibatizwa katika siku ya mwisho ya kufunga mahubiri hayo ya Minjingu. Habari njema ni kwamba mpaka sasa kanisa linaendelea kukua kwa idadi kubwa zaidi ya waumini.



- Katika program ya TMI, tumeweza kuhudumia kambi kadha wa kadha za afya ikiwemo kambi ya Buswelu na iliyofanyika katika jengo la hospitali ambapo wagonjwa 654 walifanyiwa uchunguzi na kupatiwa matibabu kwa magonjwa waliokutwa nayo. Katika kipindi hicho tulifanikiwa pia kukusanya damu kiwango cha unit 720.
- Katika mahubiri ya USHINDI HATIMAYE yaliyorushwa kutoka kanisa la Mabatini jijini Mwanza, wataalamu wa afya walihudumia watu wapatao 2015 na katika hao watu 1769 walipatiwa matibabu bila kulipia gharama yoyote.
- Tumeweza kushiriki kikamilifu katika mahubiri ya TMI CCM Kirumba kwa kutoa huduma za ushauri, kupima na matibabu kwa baadhi ya watu walioweza kuhuzulia katika mabanda ya kutolea huduma za afya. Jumla ya watu walifika katika mabanda yetu na kupata huduma ni watu 9610. Vilevile tumeweza kuhudumia watu wapatao 21, ambao walikuwa ni wawezeshaji wa mkutano huo, pale ambapo walipatwa na matatizo ya kiafya. Hii ikaweka jumla ya watu 9631 sawa na asilimia 96% na lengo lilikuwa ni kuhudumia watu 10,000.
- Mwishoni mwa mwaka 2021 Idara ya afya na kiasi kwa kushirikiana na wataalam wa jiji la Mwanza na ATAPE tumefanya mahuburi ya hadhara na kutoa huduma za afya katika kijiji cha Bugabu na Lagangabilili mkoani Simiyu. Katika mahubiri hayo watu zaidi ya 551 wamebatizwa huko Lagangabilili na watu 100 wamebatizwa hapo Bugabu Magu. Katika eneo la Bugabu jengo kubwa la kanisa limekamilika na tayari waumini wapya wanamwabudu Mungu katika kanisa hilo.

MAFANIKIO KATIKA HUDUMA YA AFYA NA KIASI.

Katika kipindi chote, idara ya afya imeendelea kutoa elimu kwa waumini na wasio waumini kwa njia ya semina na mahubiri ndani na nje ya conference. Ili kuweka msisitizo tulianza kwa kuwatia moyo viongozi wa taasisi zetu ikiwemo vituo vya afya kwa kuwasisitiza kusoma biblia kwa mpango. Kwa tathmini ni kwamba asilimia 90 wa viongozi wa taasisi waliweza kufikia malengo kwa asilimia 100.

Katika mwaka wa jubilee kwa kanisa la Kirumba, na katika mahubiri yaliyofanyika Mwamagigisi, na katika mahubiri ya Masumbwe, wataalam wa afya waliweza kuhudumia watu wapatao 4094. Katika watu hao waliopata huduma na shauri wa kitabibu, watu 411 walipatiwa dawa kwa kutibu magonjwa yaliyokuwa yakiwasibu, watu 51 waliokuwa na uoni dhaifu walipatiwa miwani, watu 36 walifanyiwa upasuaji mkubwa na jumla za unit 652 za damu zilikusanywa kupitia huduma katika maeneo hayo. Katika huduma hizo, watu wapatao 296 walimpokea Yesu kwa njia ya ubatizo.

Kwa kushirikiana na Idara ya Afya ngazi ya Union Conference, South Nyanza Conference tumeweza kufanikisha kongamano la afya na vijana lililofanyika katika viwanya vya kanisa la Pasiansi, ambapo wataalamu wa afya 566 waliuzulia katika kongamano hilo na kati ya hao watu 429 ni wajumbe waliotumwa kutoka katika mitaa ya Conference yetu. Mafunzo haya yalitoa hamasa kwa wakurugenzi wa afya makanisani kujifunza zaidi ili kwenda kuwafundisha waumini makanisani na pia jamii inayowazunguka. Kongamano hili kubwa la Afya na Vijana liliendeshwa na wakurugenzi wa afya toka GC, ECD na NTUC ambao ni Dr. Katia Garcia Reinert, Dr. Locero, Dr. Fesaha na Dr. Silas Kabhele.

Katika kuhamasisha mtindo wa maisha bora kiafya, tumeweza kuanzisha club za afya katika makanisa ya Nyegezi, Buzuruga, Mabatini na Kirumba pia na kwa watumishi wa South Nyanza. Katika zoezi hili wanakikundi hukutana katika baadhi ya siku ndani ya wiki na kufanya mazoezi ya viungo. Ndio maana mpaka sasa tulivyofanya zoezi la kupima shinikizo la damu katika watumishi wa jimbo ni mtumishi mmoja tu ndio alionekana kuwa na shinikizo la juu la damu.

MAHUSIANO YA KIJAMII, KITAIFA NA KIMATAIFA.

Katika eneo hili tumeweza kuifikia jamii ya ndani ya kanisa ndani na nje ya Tanzania, pia kuifikia jamii isiyo ya waadventista ikiwemo kujenga mahusiano mazuri na serikali. Mathalani, tumeweza kutembelea baadhi ya mashule ya kanisa, serikali na binafsi na kufanya uchunguzi wa afya za wanafunzi na kutoa matibabu.

Kushiriki katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa Corona.

- Kwa kushirikiana na kamati ya maafa ya wilaya ya Ilemela, hospitali yetu ya SDA Pasiansi imekuwa mstari wa mbele kushiriki mapambano dhidi ya ugonjwa wa Covis-19. Kwa kushirikiana na ADRA Tanzania, Hospitali ya Pasiansi imekuwa kimbilio kwa kuhudumia wagonjwa wa Corona ambao katika hospitali nyingine wamekuwa wakikataliwa, hivyo tumaini lao limepatikana katika hospitali yetu.

Kushiriki katika zoezi la uchangiaji damu.

- Katika kipindi ambapo taifa zima lilikumbwa na ugonjwa hatari wa homa ya mapafu, kulionekana kuwa na hitaji kubwa sana la damu salama. Kwa kushirikiana na ofisi ya mkuu wa mkoa wa Mwanza kanisa la waadventista wa sabato katika SNC limekuwa ni

sehemu ya msaada mkubwa katika kuhamasisha zoezi la uchangiaji damu. Kiasi cha unit 225 katika maeneo ya jimbo letu. Vilevile katika siku ya mchangiaji damu duniani, kanisa letu limekuwa mstari wa mbele na kuifanya wilaya ya Ilemela kuwa namba moja kitaifakatika zoezi la ukusanyaji damu. Katika siku ya kilele cha mchangiaji damu, Mh. Ummy Mwalimu Waziri wa afya alikabidhi cheti cha mchangiaji damu kwa kanisa la waadventista wa sababo kupitia jimbo la SNC.

Kuanzisha kampeni mbalimbali za jamii.

- Tumefanikiwa kuanzisha kampeni ya upasuaji wa watoto watu wazima wenye midomo Sungura, na kwa mwaka jana watoto 20 na watu wazima watatu wamefanyiwa upasuaji bila kulipia ghalama yoyote katika hospitali yetu.

Kutembelewa na viongozi mbalimbali wa serikali.

- Kwa kipindi chote ambacho tumekuwa kukijishughulisha na mambo ya kijamii, tumetembelewa na viongozi mbalimbali wa kiserikali na kufika kuangalia miradi ambayo kanisa imeanzisha ukiwemo mradi wa hospitali. Miongoni mwa wageni waliotutembelea na Naibu Waziri wa Ardhi Dr. Angelina Mabula, Naibu waziri wa Afya Dr. Khamis Kigwangala, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mh. John Mongela na mkuu wa wilaya ya Ilemela Mh. Severine Lalika.

MIPANGO KUFIKIA NJOZI 2025+

Baada ya kugundua kuwa kuna hitaji kubwa la kuhudumia wagonjwa nchini Tanzania, kanisa limekuja na mpango madhubuti wa kuhakikisha kuwa katika miji mikubwa kunakuwa na hospitali kubwa za kanisa ambazo zitakuwa ni moja ya kulitambulisha kanisa vyema nchini mwetu na nje ya mipaka ya nchi yetu.

Hivyo mpango huu umeitwa vision 2025+, yaani njozi 2025 na kuendelea. Njozi hii itaiwezesha hospitali yetu kuwa moja ya hospitali bora kabisa nchini kwa namna ambavyo itatoa huduma za afya kwa viwango vya hali ya juu. Kwa muda wa miaka mitatu, hospitali yetu inapaswa iwe na jumla ya madaktari bingwa wasiopungua 10, vifaa vya kisasa zaidi ikiwemo CT-Scan na MRI. Pia Kuhakikisha kunakuwa na chuo cha afya katika jimbo letu.

Mungu awabariki.