

IDARA YA ELIMU

UTANGULIZI

Ninawashukuruni nyote kwa kadri tulivyoshirikiana katika kulisukuma gurudumu la kazi ya Bwana tangu mwaka 2016 hadi 2022 kwa mafanikio makubwa.

MIPANGO YA IDARA 2016-2022.

1. Kuboresha taaluma katika taasisi/shule za Kanisa.
2. Kubadilisha na kuboresha taswira katika taasisi za elimu za kanisa-kuboresha miundombinu na majengo kama vile madarasa, mabweni, maktaba, mabwalo ya chakula, maabara, majengo ya ibada, nyumba za walimu, huduma za maji, huduma za umeme na vifaa vya ofisi
3. Kuongeza ufaulu daraja la kwanza na la pili Shule za sekondari
4. Kuhimiza na kuwezesha watumishi wa Kanisa kujiendeleza kitaaluma.
5. Uinjilisti: mkakati wa shule (walimu na wanafunzi) kushiriki TMI.
6. Kufanya semina za Idara ya elimu katika Makanisa, Mitaa na Kanda.
7. Kuanzisha shule za msingi za kanisa jiji la Mwanza na Mkoa wa Simiyu.
8. Kuhamasisha ujenzi wa shule za chekechea na Daycare Centres katika makanisa.
9. Kuwa na gazeti la idara ya Elimu litakalowafikia washiriki, ambao watapata taarifa za maendeleo ya shule za Kanisa kupitia gazeti hilo.

MIPANGO & MALENGO YA IDARA-UTEKELEZAJI: -

- Tumeendelea kusisitiza na kuhimiza ujenzi wa shule za chekechea na Day care centres. Idara inatoa pongezi kwa makanisa na mitaa ambayo imeanzisha na kuendesha vituo hivi; Shamaliwa, Sayuni, Nyakato, Nyamanoro, Pasiansi, Buzuruga, Matongo, Kisesa, Ngulyati, Buhongwa, Kishiri, Bukaga, Mashiri, Mabatini, Majengo, Meatu, Mshikamano, Migato, Majengo Meatu, Nyakato, Majengo-Kidinda, Ngulyaati, Itubilo, Kirumba, Ntuzzu, Buswelu, Igombe, Nyegezi, Jerusalemu- Matongo, Sapiwi Nursery School, Igegu Nusery-Dutwa.



Picha 1: Wanafunzi wa Day Care Centre ya kanisa la Nyakato.

- Mitihani ya Biblia kwa Wanafunzi wa darasa la saba na kidato cha nne, Waadventista wa Sabato imeanzishwa tangu mwaka 2019. Imeongeza chachu ya ufundishwaji wa vipindi vya dini na usomaji wa Biblia.

- Teachers Conventions zimefanyika, kule Shinyanga Kanisa la Waadventista wa Sabato Lubaga, Walimu 116 walihudhuria toka Mekanisa mbalimbali-2016, Rwanda Gahogo school-2017, Kitungwa, Morogoro 2018, na zile za ndani ya Conference-Pasiansi-2020, Ngulyati-2021 na Lamadi-2022.
- Teachers Convention iliyofanyika kule Gahogo School, Rwanda, Walimu 32 walihudhuria – 2017.
- Teachers Convention iliyofanyika Kitungwa Adventist Secondary School 2018, walimu 18 walihudhuria toka South Nyanza Conference.
- Program za kubadilisha taswira katika tasisi zetu, Pamoja na kuboresha mazingira zimefanyika, ikiwa ni Pamoja na mabweni, mageti, Kampasi za shule na madarasa.
- Matokeo ya mitihani kidato cha nne na cha sita kwa wastani shule zetu zimefanya vizuri.
- Miongozo ya idara ya elimu kwa ajili ya waratibu wa elimu makanisani imeandaliwa.
- Idara imeandaa na kuchapisha kitabu kidogo kwa ajili ya walimu Waadventista, kitabu sasa kiko mikononi mwa walimu Waadventista katika shule zetu.
- Watumishi wapatao 36 wamejiendeleza katika ngazi za Diploma, Shahada ya kwanza uzamivu na hata umahiri. Watumishi hawa wamejiendeleza katika vyuo mbalimbali ikiwa ni Pamoja na Bugema University, Adventist University of Africa, University of Arusha.
- Semina za idara ya Elimu zimefanyika katika Mekanisa na Mitaa pamoja na kanda. Baadhi ya mitaa ilipofanyika semina ni Nyakato, Kirumba, Butimba, Lagangabilili, Itilima, Maswa, Meatu, Dutwa, Buhongwa, Bwanga, Pasiansi, Igelegele, Igoma, Isamilo, Nyanguge, Migato, Ngulyati, Nera, Buswelu, Buzuruga, Lamadi.

- Kuanzishwa kwa shule ya msingi Bupandagila Adventist English Medium, na sasa imetoa zao la pili la darasa la saba.
- Huduma za maji sasa zinapatikana kwa shule zote tatu baada ya zoezi la kuchimba visima kufanyika. Walianza Bupandagila, Ngulyati wakafuata na hatimaye Nyanza. Huduma hii ya maji imeongeza utulivu na kusaidia huduma zingine kufanyika kwa uzuri.
- Huduma za kiroho; ubatizo ulivyofanyika

SHULE	2016	2017	2018	2019	2020	2021	2022
BUPANDAGILA	80	121	129	84	100	140	26
NGULYATI	26	48	116	97	115	66	174
NYANZA ADVE	128	132	78	227	60	64	52
JUMLA	234	201	323	408	275	270	252

UFAULU KITAALUMA

BUPANDAGILA SECONDARY SCHOOL

MWAKA	I	II	III	IV	O	%	N/W*	N/M*
2016	5	24	46	7	0	82	4/75	273/3280
2017	5	21	42	13	0	81	4/68	306/3039
2018	5	13	25	5	0	48	5/70	314/3488
2019	8	27	28	2	0	65	5/100	294/3908
2020	18	23	9	0	0	50	3/116	196/3956
2021	12	19	13	1	0	45	5/123	326/4141

NYANZA ADVENTIST SECONDARY SCHOOL

MWAKA	I	II	III	IV	O	%	N/W*	N/M*
2016	2	33	35	15	0	85	21/218	284/3280
2017	16	39	35	5	0	95	16/220	153/3039
2018	23	36	7	0	0	66	10/241	105/3488
2019	31	65	36	5	0	137	19/246	218/3908
2020	37	54	34	4	0	129	20/242	283/3956
2021	34	34	23	6	0	97	28/246	315/4141

NGULYATI SECONDARY SCHOOL

MWAKA	I	II	III	IV	O	%	N/W*	N/M*
2016	0	7	14	25	0	46	8/75	519/3280
2017	0	10	19	11	0	40	6/68	391/3039
2018	2	16	14	12	2	44	6/70	435/3488
2019	3	14	12	6	0	35	3/50	109/1011
2020	6	20	11	4	0	41	6/116	377/3956
2021	3	22	10	2	0	37	4/31	154/854



Picha 2: Watumishi wa shule ya Sekondari Ngulyati pamoja na viongozi wa Conference.

CHANGAMOTO.

1. Bado yapo makanisa ambayo hayahudumii wanafunzi nashuleni katika vipindi vya dini. Wanafunzi hujihudumia wenyewe au kuchanganywa na madhehebu mengine.
2. Kumekuwa na changamoto ya upatikanaji wa kiwanja kwa gharama sahihi, katika viunga vya mji wa Mwanza, na kusababisha lengo hili kutotimia.



MKUTANO MKUU WA NANE SNC (SESSION)
SEPTEMBER 22, 2022.

IDARA MAMBO YA JAMII NA UHURU WA KIDINI.

SHUGHULI ZA IDARA YA MAMBO YA JAMII NA UHURU WA KIDINI.

- Kudumisha mawasiliano na viongozi wa taaasisi za kidini, serikali na mashirika mengine na kulitambulisha kanisa kwa taasisi hizo. Mekanisa mengi wakishirikiana na wachungaji wamejitahidi kufanya mawasiliano na viongozi wa serikali ikiwa ni Pamoja na kuwaalika katika program zetu za kanisa kama vile ujenzi wa makanisa, makambi na mikutano mingine ya kanisa.
- Kutetea, kutoa mwongozo na mashauri na kuwasaidia wale wote wanaonyimwa fursa ya kuabudu na kuonyesha Imani yao
- Kutangaza, kuhimiza na kulinda zawadi aliyoitoa Mungu ya Uhuru wa Dini ambayo ni sehemu ya wajibu wetu wa kiunabii kama Waadventista wa Sabato na Msingi wa Kufanya uinjilisti.

YALIYOFANYIKA.

Semina za Idara ya Mambo ya Jamii na Uhuru wa Kidini zimefanyika katika makanisa na mitaa ifuatayo: -

- Kirumba, Shamaliwa
- Migato, Nassa, Nyakato, Buswelu, Ntuzu, Misungwi.
- Isamilo, Maswa, Sola, Buzuruga, Buhongwa
- Ipililo, Isamilo, Gasuma, Magu, Old Maswa, Kishiri,
- Ngulyati, Kwimba, Buhungukila
- Dutwa, Lagangabilili, Migato.

Mambo kumi ya Jamii yaliyojitokeza na kuifikia Ofisi na kuwekwa kama Kumbukumbu.

1. Mwanafunzi (Binti) aitwaye Pendo Ntemi Kisuge wa Kijiji cha Mwaumatondo, Kata ya Mwaumatondo, Tarafa ya Nkololo kwa sababu ya kuipokea imani alipigwa na Mzazi, na hatimaye kufukuzwa nyumbani. Alikimbilia kwa mshiriki, Mzee wa kanisa na hatimaye akapata hifadhi kwa Mchungaji wa Mtaa. Hatimaye yuko Nyanza Sekondari Kidato cha Kwanza. (2020)
2. Mwezi March 2019, Mama Wande Paul wa Kijiji cha Luhala, Kata ya Mwankulwe, Mtaa wa Malya. Alifungwa jela miezi sita baada ya kushindwa kulipa fedha alizodhaminiwa kulipa faini kwa kuzuia binti yake asiende kupiga picha za darasa la saba siku ya Sabato. Idara iliwasiliana na wanawakike ambao walichangia Sh 100,000 chini ya Mama Martha Zakaria, na hatimaye Mama huyu alitoka jela baada ya kutumikia kifungo kwa wiki moja. Kesi bado iko mahakamani; inaendelea Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Ngudu, TAKUKURU Na Polisi vimehusishwa katika kesi hii, ambayo ilikuwa na harufu ya rushwa, uvamizi wa viongozi wa kijiji katika ibada, na kubadilisha kesi kutoka kesi ya jinai na kuwa kesi ya madai.
3. Mwanafunzi katika chuo cha utabibu 2017 Sengerema, aliyefanyiwa hila za kufukuzwa chuoni na kufutwa jina lake katika orodha ya watahiniwa wa mitihani ya mwisho ya Taifa kwa kuwa hakuwa amehudhuria vipindi vilivyofanyika siku ya Sabato. Kesi hii ilifikishwa hadi kwa Katibu mkuu wa wizara ya afya na kwa mshangao wa wengi(wanafunzi na uongozi wa chuo) mwanafunzi huyu aliruhusiwa kufanya mtihani kwa maelekezo kutoka wizarani jambo ambalo lilileta ushindi kwa kijana na kanisa kwa ujumla kwa namna mbingu zilivyolingilia kati

4. Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Simiyu kulazimishwa kukimbia mchakamchaka siku ya Jumamosi. Wanafunzi wawili walirundishwa nyumbani kwa kukaidi zoezi hili. Baada ya mawasiliano na Afisa Elimu wa Wilaya ya Bariadi walirudishwa shuleni kuendelea na masomo na kufanya mtihani wa Taifa.
5. Binti (Jina tunalihifadhi) wa Dutwa alilazimishwa kuolewa na Mwanaume asiye Mwadventista. Baada ya Mashauri kwa Mama Mzazi, huku taarifa zikipelekwa Polisi na ofisi ya Mkuu wa Mkoa Simiyu, Binti aliachwa huru.
6. Wanafunzi wa shule ya msingi, Mtaa waMwagala 2016, Waadventista wapatao 13 walichapwa viboko visivyokuwa na idadi kwa kuwa hawakwenda shuleni kufanya usafi siku ya Jumamosi. Suala hili lilifikishwa kwa mkurugenzi wa halmashauri ya wilaya ya Maswa na kushughulikiwa na Afisa Elimu wa wilaya na wahusika waliomba radhi na kuonyesha ushirikiano mzuri na jambo hilo likaisha
7. Mwaka 2020, Wanafunzi wanaosoma kozi za utabibu Chuo cha Tandabui, Saba walipangiwa kufanya mitihani yao Practical siku ya Sabato na kutishiwa kurudia mwaka. Tunashukuru, kasheshe hiyo ilipita baada ya maridhiano na uongozi wa shule, waliruhusiwa kuifanya mitihani hiyo siku nyingine.
8. Baadhi ya washiriki wa Nera,2017 Kijiji Mbarika walizuiliwa kuchota maji katika kisima walichochimba wenyewe kwa sababu ya mambo ya dini na wivu. Habari zilienea kwamba kiliwekwa sumu. Hakukuwa na maafa yoyote yaliyotokea. Uongozi wa mambo ya jamii na uhuru wa dini ulifika kijijini hapo. Baadaye uongozi wa serikali ulikaa na pande zote mbili na jambo hilo likaisha.

9. Washiriki wawili wa Kijiji cha Mbarika walituliwa/walitengwa na kijiji kwa kuwa hawakuandamana na wenzao kwenda kwa mganga kuleta mvua. Hata walipopigwa faini ya 20,000/= hawakutoa. Mwenyekiti wa chama cha uhuru wa dini alionana na uongozi wa Kijiji (mwenyekiti wa Kijiji na mtendaji) baadaye aliachiwa huru.
10. Washiriki katika mtaa wa Kanadi walisumbuliwa na sungusungu na kuchukuliwa vitu vyao, kesi ilienda hadi polisi na kurudishiwa baadhi ya vitu walivyochukuliwa

Kesi zingine zinazo husiana na Mambo ya Jamii na Uhuru wa Dini, Zilimalizika huko makanisani chini ya Wachungaji ambao ndio wenye vitu wa chama cha kutetea uhuru wa Dini katika makanisa mahalia.



Pichani: Mama aliyefungwa jela, baada ya kutoka gereza: Mchungaji wa Malampaka, Mchungaji wa Ngudu, Mkurugenzi wa Mambo ya jamii na uhuru wa dini na wazee wa kanisa

Mambo Ya Jamii wa Uhuru wa Kidini.

Miaka ya 2020-2021 hatukuwa na matukio mengi yaliyojitokeza kuhusu uhuru wa dini.

Mara kwa mara kulijitokeza changamoto kwa Wanafunzi wanaosoma chuo cha Tandabui kupangiwa ratiba ya mtihani siku ya Jumamosi. Tuliongea na uongozi wa chuo na wakabadilishiwa ratiba.